Chương I- Cơ học

H24

Kéo 1 vật nặng 90kg lên 20m bằng cách sử dụng 2 ròng rọc động và 2 ròng rọc cố định

a) Tính công để kéo vật?

b) Tính công suất của người kéo ?

c) Nếu giảm còn 1 ròng rọc động và 1 ròng rọc cố định thì lực kéo tăng hay giảm bao nhiêu N so với lực kéo ban đầu ?

NT
20 tháng 3 2019 lúc 18:33

a) Trọng lượng của vật:

\(P=10m=90.10=900\left(N\right)\)

Vì sử dụng 2 ròng rọc động nên ta lợi 4 lần lực; đồng thời thiệt 4 lần về đường đi

Lực kéo để kéo vật:

\(F=\frac{P}{4}=\frac{900}{4}=225\left(N\right)\)

Độ cao để kéo vật:

\(s=20.4=80\left(m\right)\)

Công của người kéo:

\(A=F.s=225.80=18000\left(J\right)\)

b) (vì đề chưa cho thời gian nên ko tính công suất đc)

c) Khi giảm 1 ròng rọc động và 1 ròng rọc cố định, còn 1 RRĐ và 1RRCĐ, ta đc lợi 2 lần về lực và thiệt 2 lần về đường đi

Lực kéo lúc này:

\(F_1=\frac{P}{2}=\frac{900}{2}=450\left(N\right)\)

Ta có: \(F< F_1\left(225N< 450N\right)\)

Lực kéo lúc sau tăng so với lực kéo ban đầu:

\(F_1-F=450-225=225\left(N\right)\)

Vậy ...

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
NH
Xem chi tiết
TC
Xem chi tiết
TK
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
HV
Xem chi tiết
DA
Xem chi tiết
UU
Xem chi tiết