Bài 21: Tính theo công thức hóa học

H24

Hợp chất X có khối lượng mol phân tử là 342 g/mol, thành phần phần trăm khối lượng của C là 42,11%; của O là 51,46%; còn lại là của H. Công thức hóa học của X là

C12H22O6.

C12H22O11.

C6H10O5.

C6H12O6.

H24
3 tháng 1 2022 lúc 20:51

\(m_C=\dfrac{342.42,11\%}{100\%}=144\left(g\right)\)

\(n_C=\dfrac{144}{12}=12\left(mol\right)\)

\(m_O=\dfrac{342.51,46\%}{100\%}=176\left(g\right)\)

\(n_O=\dfrac{176}{16}=11\left(mol\right)\)

\(m_H=342-144-176=22\left(g\right)\)

\(n_H=\dfrac{22}{1}=22\left(mol\right)\)

\(=>CTHH:C_{12}H_{22}O_{11}\)

=> Chọn B

Bình luận (0)
HP
3 tháng 1 2022 lúc 20:51

Gọi CTHH của X là: \(\left(C_xH_yO_z\right)_n\)

Ta có: \(x:y:z=\dfrac{42,11\%}{12}:\dfrac{100\%-51,46\%-42,11\%}{1}:\dfrac{51,46\%}{16}=3,5:6,43:3,2\approx1:2:1\)

Vậy CTHH của X là: \(\left(CH_2O\right)_n\)

Theo đề, ta có: \(M_X=\left(12+1.2+16\right).n=342\left(g\right)\)

\(\Leftrightarrow n=11,4\)

Hình như khối lượng mol sai thì phải

Bình luận (0)
4T
3 tháng 1 2022 lúc 20:48

C12H22O11

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
TP
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
SK
Xem chi tiết
TM
Xem chi tiết
NS
Xem chi tiết
NS
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết
LV
Xem chi tiết