Chương 2. Nhóm nitơ

GB

Hỗn hợp X gồm hai kim loại kiềm thổ. Hòa tan hoàn toàn 1,788 gam X vào nước thu được dung dịch Y và 537,6 ml khí H2 (đktc). Dung dịch Z gồm H2SO4 và HCl, trong đó số mol của HCl gấp hai lần số mol của H2SO4. Trung hòa dung dịch Y bằng dung dịch Z tạo ra m gam hỗn hợp muối. Giá trị của m là

LA
9 tháng 10 2023 lúc 0:13

Ta có: \(n_{H_2}=\dfrac{0,5376}{22,4}=0,024\left(mol\right)\)

\(n_{OH^-}=2n_{H_2}=0,048\left(mol\right)\)

Gọi: \(\left\{{}\begin{matrix}n_{H_2SO_4}=x\left(mol\right)\\n_{HCl}=2x\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)

\(\Rightarrow n_{H^+}=2n_{H_2SO_4}+n_{HCl}=2x+2x=4x\left(mol\right)\)

PT: \(H^++OH^-\rightarrow H_2O\)

\(\Rightarrow4x=0,048\Rightarrow x=0,012\left(mol\right)\)

⇒ nSO42- = nH2SO4 = 0,012 (mol)

nCl- = nHCl = 0,024 (mol)

⇒ m muối = mKL + mSO42- + mCl- = 1,788 + 0,012.96 + 0,024.35,5 = 3,792 (g)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
CH
Xem chi tiết
GB
Xem chi tiết
GB
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
LH
Xem chi tiết
HD
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết