Chủ đề 1. Luyện tập tổng hợp Hóa vô cơ phần 1

PP

Hỗn hợp T gồm hai ancol đơn chức là X và Y (MX < MY), đồng đẳng kế tiếp của nhau. Đun nóng 27,2 gam T với H2SO4 đặc, thu được hỗn hợp các chất hữu cơ Z gồm: 0,08 mol ba ete (có khối lượng 6,76 gam) và một lượng ancol dư. Đốt cháy hoàn toàn Z cần vừa đủ 43,68 lít O2 (đktc). Hiệu suất phản ứng tạo ete của X và Y lần lượt là

A.20% và 40%

B.40% và 30%

C.30% và 30%

D.50% và 20%

PT
11 tháng 1 2016 lúc 16:41

Đặt công thức trung bình 2 ancol là CnH2n+1OH, công thức trung bình 3 ete là (CnH2n+1)2O, phân tử khối trung bình 3 ete là 6,76/0,08 = 84,5. Do đó: 28n + 18 = 84,5 suy ra n = 2,375. Vì vậy, 2 ancol cần tìm là C2H5OH (a mol) và C3H7OH (b mol).

Để đốt cháy hoàn toàn Z cần một lượng O2 đúng bằng lượng cần dùng để đốt cháy T:

C2H6O + 3O2 \(\rightarrow\) 2CO2 + 3H2O

C3H8O + 9/2O2 \(\rightarrow\) 3CO2 + 4H2O

Nên ta có: 40a + 60b = 27,2 và 3a + 4,5b = 43,68/22,4 = 1,95. Tính được: a = 0,2 và b = 0,3 mol.

Gọi x, y tương ứng là số mol ancol tạo ete, ta có: x + y = 2.0,08 = 0,16 và 46x + 60y = 6,76 + 18.0,02 = 8,2.

Thu được: x = 0,1 và y = 0,06 mol.

Do đó, hiệu suất tạo ete của X = 0,1/0,2 = 50%; của Y = 0,06/0,3 = 20%.

Bình luận (2)

Các câu hỏi tương tự
NL
Xem chi tiết
QD
Xem chi tiết
LL
Xem chi tiết
LK
Xem chi tiết
BO
Xem chi tiết
LK
Xem chi tiết
MK
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
LK
Xem chi tiết