Chương II. Kim loại

H24

Hỗn hợp A gồm Fe và Fe2O3 cho tác dụng với 400g dung dịch CuSO4 20%. Sau khi tất cả CuSO4 phản ứng người ta thu được chất rắn B có khói lượng 42g và dung dịch C.

a, Tính thành phần phần trăm về khối lượng mỗi chất trong A.

b, Tính nồng độ phần tram chất tan trong C.

ND
10 tháng 12 2019 lúc 15:08

mCuSO4= 400. 20%= 80(g)

=> nCuSO4= 80/160= 0,5(mol)

PTHH: Fe + CuSO4-> FeSO4 + Cu

0,5_______0,5___0,5________0,5(mol)

mFe(phản ứng)= 0,5.56=28(g)

mCu(sản phẩm)= 0,5.64= 32(g)

m(rắn)= mCu(sản phẩm) + mFe2O3

<=> 80= 32+mFe2O3

=> mFe2O3= 48(g)

%mFe= \(\frac{28}{28+48}.100\approx38,642\%\)

=> %mFe2O3 \(\approx\) 100% - 36,842% \(\approx\) 63,158%

b) mddC= mFe + mddCuSO4 - mCu = 28 + 400 - 32= 396(g)

mFeSO4= 0,5.152= 76(g)

=> \(C\%ddFeSO4=\frac{76}{396}.100\approx19,192\%\)

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa

Các câu hỏi tương tự
KL
Xem chi tiết
NQ
Xem chi tiết
HH
Xem chi tiết
HH
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
PK
Xem chi tiết