Bài 37. Etilen

TV

Hỗn hợp A gồm CH4 và C2H4. Đốt cháy hoàn toàn 3,36 lít hỗn hợp Ạ (đktc) rồi cho sản phẩm đi qua dung dịch Ca(OH)2 dư, thấy tạo ra 20 gam kết tủa. Hãy tính thành phần % thể tích của mỗi khí trong hỗn hợp.

TT
26 tháng 2 2018 lúc 20:24

Ca(OH)2 + CO2 -> CaCO3 + H2O (1)

nA=0,15(mol)

nCaCO3=0,2(mol)

Từ 1:

nCaCO3=nCO2=0,2(mol)

=>nC=0,2(mol)

Đặt nCH4=a

nC2H4=b

Ta có hệ:

\(\left\{{}\begin{matrix}a+b=0,15\\a+2b=0,2\end{matrix}\right.\)

=>a=0,1;b=0,05

%VCH4=\(\dfrac{0,1}{0,15}.100\%=66,67\%\)

%VC2H4=100-66,67%=33,33%

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NH
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
TA
Xem chi tiết
AH
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
KT
Xem chi tiết
CB
Xem chi tiết
PH
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết