Bài 4. Sự rơi tự do

VQ

Học bá nào Giúp mình bài 1, 2 và bài 3 với. Cần gấp lắm!

NG
10 tháng 10 2021 lúc 16:49

Bài 1

a) Thời gian từ lúc vật rơi đến khi chạm đất:

   \(t=\sqrt{\dfrac{2S}{g}}=\sqrt{\dfrac{2\cdot45}{10}}=3s\)

b) Vận tốc ngay trc khi chạm đất:

     \(v=gt=10\cdot3=30\)m/s

 

  

Bình luận (0)
NG
10 tháng 10 2021 lúc 16:59

Bài 2

a) Vận tốc vật khi sắp chạm đất: \(v=gt=10\cdot4,5=45\)m/s

b) Độ cao ban đầu lúc thả vật: \(h=\dfrac{1}{2}gt^2=\dfrac{1}{2}\cdot10\cdot4,5^2=101,25m\)

c) Quãng đường vật rơi trong giây cuối:

   \(S=\dfrac{1}{2}gt^2-\dfrac{1}{2}g\left(t-1\right)^2=\dfrac{1}{2}\cdot10\cdot4,5^2-\dfrac{1}{2}\cdot10\cdot\left(4,5-1\right)^2=40m\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TD
Xem chi tiết
QM
Xem chi tiết
AR
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
DH
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
SM
Xem chi tiết
TB
Xem chi tiết