Bài 42: Nồng độ dung dịch

TP

Hòa tan vừa đủ Al vào dung dịch H2SO4 49% thu được 3,36l H2 ở đktc. Tính C% của dung dịch sau phản ứng.

MH
7 tháng 5 2017 lúc 20:39

2Al +3H2SO4 ->Al2[SO4]3 +3H2

ta có nH2= 3,36:22,4=0,15 mol

theo pthh;nAl=2/3 nH2=0.1 mol

=>mAl=0,1.27=2.7g

theo pthh;nH2SO4 =nH2=0,15 mol

=>mH2SO4 =0,15 .98=14,7 g

=>mddH2SO4 =14,7.100:49=30 g

mH2=0,15.2=0.3g

=>mdd sau pu =2,7+30-0,3=32,4g

theo pthh nAl2[SO4]3 =1/3 nH2 =0,05 mol

=>mAl2[SO4]3 =0,05.342=17,1 g

=>C% DD sau pu =17,1:32,4.100=52,78%

Bình luận (0)
NP
7 tháng 5 2017 lúc 21:21

ta co pthh:2Al+3H\(_2\)SO\(_4\)\(\rightarrow\)Al\(_2\)(SO\(_4\))+3H\(_2\)

ta có n\(_{H_2}\)=3,36\(\div22,4\)

=0,15(mol)

theo pthh ta có :n\(_{Al}\)=\(\dfrac{2}{3}\)n\(_{H_2}\)

=\(\dfrac{2}{3}\times0,15\)

=0,1(mol)

ta lại có :n\(_{H_2}\)\(_{SO_4}\)=n\(_{H_2}\)=0,15(mol)

\(\Rightarrow\)m\(_{H_2}\)\(_{SO_4}\)=0,15\(\times\)98

=14,7

\(\Rightarrow\)mdd=(14,7\(\times\)100)\(\div\)49%

=30(g)

ta có n\(_{Al_2\left(SO_4\right)_3}\)=\(\dfrac{1}{3}\)n\(_{H_2}\)

=\(\dfrac{1}{3}\)\(\times\)0,15

=0,05(mol)

\(\Rightarrow\)m=0,05*342

=17,1(g)

\(\Rightarrow\)C%=\(\dfrac{17,1}{32,4}\)\(\times\)100

=52,7(%)

Bình luận (0)
PN
7 tháng 5 2017 lúc 20:54

n\(H_2\)=\(\dfrac{3,36}{22,4}\)=0,15(mol)

2Al + 3H2SO4 -> Al2(SO4)3 + 3H2

2 3 1 1
0,1 0,15 0,05 0,15

mH2SO4 = 0,15.98=14,7(g)

mddH2SO4 = 14,7:49%=30(g)

mAl2(SO4)3 = 0,05.342=17,1(g)

mAl= 0,1.27=2,7(g)

mddAl2(SO4)3= 30+2,7-3,36=29,34(g)

C%= \(\dfrac{17,1}{29,34}\).100%=58,3%

Bình luận (2)

Các câu hỏi tương tự
TN
Xem chi tiết
PM
Xem chi tiết
QN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
AT
Xem chi tiết
JN
Xem chi tiết
PM
Xem chi tiết