Chương I. Các loại hợp chất vô cơ

MT

hoà tan vừa đủ 4,8g Mg với HCl 2M

a. Tính thể tích dung dịch axit

b. Tính nồng độ phần trăm dung dịch tạo thành biết khối lượng riêng của HCl=1,12g/ml

TP
11 tháng 9 2020 lúc 19:12

\(n_{Mg}=\frac{4,8}{24}=0,2\left(mol\right)\)

PTHH: Mg + 2HCl ---------> MgCl2 + H2

Theo PT : n HCl =2nMg =0,4 (mol)

=> \(V_{HCl}=\frac{0,4}{2}=0,2\left(l\right)=200\left(ml\right)\)

b) mdd HCl = 1,12 . 200 = 224 (g)

\(\Rightarrow C\%_{HCl}=\frac{0,4.36,5}{224}.100=6,52\%\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
SI
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
SK
Xem chi tiết
CY
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
AT
Xem chi tiết
PH
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết