CHƯƠNG III: MOL VÀ TÍNH TOÁN HÓA HỌC

TP

Hòa tan hoàn toàn m<g> Fe bằng dung dịch HCL 2M thu được 8.96 khí hiđrô<đktcc> và dung dịch A

a,tính m?                                                                                                                                           b,tính thể tích dung dịch HCL đã dùng?                                                                                           c,cô cạn dung dịch A thu được bao nhiêu muối khan?

VT
18 tháng 9 2016 lúc 22:22

PT: Fe + 2HCl → FeCl2 +H2

a, nFe = nH2 = 0,4 mol

=>m= 22,4 g

b, ta có: nHCl = 2nH2 

=> nHCl = 0.8 mol

=> VHCl = 0,4 lit

c, khối lượng muối khan là :

(56 +70) . 0,4 = 50,4 g

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
TD
Xem chi tiết
TD
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
MN
Xem chi tiết
TB
Xem chi tiết
QA
Xem chi tiết
HV
Xem chi tiết
BU
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết