Chương I. Các loại hợp chất vô cơ

GK

hòa tan hoàn toàn 4 gam CuO vào dung dịch m gam dung dịch HCl 7,3% (vừa đủ) thu được dung dịch A Tính m

LD
10 tháng 9 2019 lúc 22:36

Cu +2HCl---->CuCl2 + H2

Ta có

n\(_{CuO}=\frac{4}{80}=0,05\left(mol\right)\)

Theo pthh

n\(_{HCl}=2n_{CuO}=0,1\left(mol\right)\)

m\(_{HCl}=0,1.36,5=3,65\left(g\right)\)

m\(_{ddHCl}=\frac{3,65.100}{7,3}=50\left(g\right)\)

Chúc bạn học tốt

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
BA
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TD
Xem chi tiết
ML
Xem chi tiết
NK
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết