Chương 2. Nhóm nitơ

HZ

Hoà tan hoàn toàn 3,42 gam hỗn hợp X (gồm Mg, Al) trong dung dịch HNO3 10% (loãng) thu được dung dịch Y và 2,464 lít khí NO (đktc, sản phẩm khử duy nhất).
a. Tính phần trăm khối lượng mỗi kim loại trong hỗn hợp X.
b. Tính khối lượng dung dịch axit HNO3 cần dùng.

TH
15 tháng 12 2022 lúc 18:30

               nNO=23a+b=0,11

a=0,075(mol),b=0,06(mol)

%mMg=(0,075.24/3,42).100%=52,63%

%mAl=100%−52,63%=47,37%

b)

nHNO3=4nNO=0,44(mol)

mdd HNO3=(0,44.63)/10%=277,2(g)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TN
Xem chi tiết
NC
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
LH
Xem chi tiết
BV
Xem chi tiết
NC
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
LH
Xem chi tiết