Chương 5. Nhóm Halogen

NN

Hoà tan hoàn toàn 2,55g hỗn hợp gồm Mg và Al vào dung dịch HCl 7,3% (D=1,2g/ml) thì thu được 2,8l khí B (đktc) 

a) Tính thành phần phần trăm khối lượng mỗi kim loại trong hỗn hợp ban đầu

b) Tính thể tích dung dịch HCl cần dùng

H24
26 tháng 3 2021 lúc 11:30

\(a) n_{Mg}= a(mol) ; n_{Al} = b(mol) \Rightarrow 24a + 27b =2,55(1)\\ Mg + 2HCl \to MgCl_2 + H_2\\ 2Al + 6HCl \to 2AlCl_3 + 3H_2\\ n_{H_2} = a + 1,5b = \dfrac{2,8}{22,4}=0,125(2)\\ (1)(2) \Rightarrow a = b = 0,05\\ \%m_{Mg} = \dfrac{0,05.24}{2,55}.100\% = 47,06\%\ ;\ \%m_{Al} =100\% -47,06\% = 52,94\%\\ b) n_{HCl} = 2n_{H_2} = 0,125.2 = 0,25(mol)\\ m_{dd\ HCl} = \dfrac{0,25.36,5}{7,3\%} = 125(gam)\\ V_{dd\ HCl} = \dfrac{125}{1,2} = 104,17(ml)\)

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
YO
Xem chi tiết
VT
Xem chi tiết
LN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
HA
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
VT
Xem chi tiết