Chương I. Các loại hợp chất vô cơ

ND

hoà tan hoàn toàn 20g hỗn hợp gồm Fe và kim loại M cần vừa đủ 500ml dung dịch HCl 2M, thu được dung dịch chứa muối clorua và gi phóng khí H2.

a) Tính khối lượng muối clorua thu được. b) Nếu biết số mol kim loại trong hỗn hợp bằng nhau, xác định kim loại M
TT
13 tháng 12 2017 lúc 21:04

nHCl=1(mol)

Ta có:

nCl=nHCl=1(mol)

mCl=35,5.1=35,5(g)

Áp dụng ĐLBTKL ta có:

mKL + mCl=mmuối

=>mmuối=20+35,5=55,5(g)

b;Cho M hóa trị 2 ko bạn

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
LA
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
PT
Xem chi tiết
TV
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
VN
Xem chi tiết
DH
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết