Chương I. Các loại hợp chất vô cơ

EC

hòa tan hoàn toàn 12,1 g hỗn hợp CuO và ZnO cần 300 ml dung dịch HCL 1M .

Tính C % về khối lượng của mỗi oxit trong hỗn hợp đầu .

TT
20 tháng 7 2018 lúc 21:28

ZnO + 2HCl -> ZnCl2 + H2O (1)

CuO + 2HCl -> CuCl2 + H2O (2)

nHCl=0,3(mol)

Đặt nZnO=a

nCuO=b

Ta có hệ:

\(\left\{{}\begin{matrix}m_{hh}=81a+80b=12,1\\n_{HCl}=2a+2b=0,3\end{matrix}\right.\)

=>a=0,1;b=0,05

mCuO=80.0,05=4(g)

%mCuO=\(\dfrac{4}{12,1}.100\%=33\%\)

%mZnO=100-33=67%

Bình luận (1)
H24
20 tháng 7 2018 lúc 21:44

Hỏi đáp Hóa học

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
MN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
DT
Xem chi tiết
GP
Xem chi tiết
BK
Xem chi tiết