Bài 42: Nồng độ dung dịch

DH

Hòa tan hoàn toàn 11,2 g sắt vào 100 ml dung dịch HCl 2M. Hãy:

a, Tính lượng khí H\(_2\) tạo ra ở đktc?

b, Chất nào còn dư sau phản ứng và lượng dư là bao nhiêu?

c, Nồng độ mol/l các chất sau phản ứng?

NK
23 tháng 4 2017 lúc 17:07

\(Fe(0,1)+2HCl(0,2)--->FeCl_2(0,1)+H_2(0,1)\)

\(nFe=0,2(mol)\)

\(nHCl=0,2\left(mol\right)\)

So sánh: \(\dfrac{nFe}{1}=0,2>\dfrac{nHCl}{2}=0,1\)

=> Fe còn dư sau phản ứng, chọn nHCl để tính

\(a)\)

Theo PTHH: \(nH_2=0,1\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow V_{H_2}\left(đktc\right)=2,24\left(l\right)\)

\(b)\)

Theo PTHH: \(nFe\left(pứ\right)=0,1\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow nFe\left(dư\right)=0,2-0,1=0,1\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow mFe\left(dư\right)=0,1.56=5,6\left(g\right)\)

\(c)\)

Dung dich sau phản ứng là FeCl2

Theo PTHH: \(nFeCl_2=0,1\left(mol\right)\)

Nồng độ mol/l các chất sau phản ứng

\(\Rightarrow C_{M_{HCl}}=\dfrac{0,1}{0,1}=1\left(M\right)\)

Bình luận (0)
H24
23 tháng 4 2017 lúc 17:25

Ta co pthh

Fe + 2HCl \(\rightarrow\) FeCl2 + H2

Theo pthh

nFe=\(\dfrac{11,2}{56}=0,2mol\)

nHCl=\(\dfrac{100.2}{1000}=0,2mol\)

Theo pthh

nFe=\(\dfrac{0,2}{1}mol>nHCl=\dfrac{0,2}{2}mol\)

\(\Rightarrow\) Fe du sau phan ung

a, Theo pthh

nH2=\(\dfrac{1}{2}nHCl=\dfrac{1}{2}.0,2=0,1mol\)

\(\Rightarrow\)VH2=0,1.22,4=2,24 l

b, Theo pthh

nFe=\(\dfrac{1}{2}nHCl=\dfrac{1}{2}.0,2=0,1mol\)

\(\Rightarrow\) So gam Fe du sau phan ung la

mFe=(0,2-0,1).56=5,6 g

c, Theo pthh

nFeCl2=\(\dfrac{1}{2}nHCl=\dfrac{1}{2}.0,2=0,1mol\)

\(\Rightarrow\)CM=\(\dfrac{n}{V}=\dfrac{0,1}{0,1}=1M\)

Bình luận (2)

Các câu hỏi tương tự
NT
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết
CN
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết
LA
Xem chi tiết
KH
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
HX
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết