Chương 2. Bảng tuần hoàn các nguyên tố hóa học và Định luật tuần hoàn

H24

hoà tan hoàn toàn 0.897g Kim Loại X vào 4.459ml H2O (D=1g/ml) thu được dung dịch kiềm có nồng độ 29.34%.Tìm kl X

 

 

H24
17 tháng 12 2022 lúc 11:33

$m_{H_2O} = D.V = 1.4,459 = 4,459(gam)$

Gọi $n_X = a(mol)$
$2X + 2H_2O \to 2XOH + H_2$
Theo PTHH : $n_{H_2} = \dfrac{1}{2}n_X = 0,5a(mol)$

$n_{XOH} = n_X = a(mol)$

Sau phản ứng, $m_{dd} = 0,897 + 4,459 - 0,5a.2 = 5,356 - a(gam)$

Suy ra : 

$C\%_{XOH} = \dfrac{a(X + 17)}{5,356 - a}.100\% = 29,34\%$

mà $X.a = 0,897$ nên $a = 0,039 ; X = 23(Natri)$

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NT
Xem chi tiết
AT
Xem chi tiết
NC
Xem chi tiết
HV
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
DS
Xem chi tiết
NP
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết