Chương I. Các loại hợp chất vô cơ

CC

Hòa tan Al2O3 cần dùng hết 0,15l dung dịch H2SO4 2M.a)Tính khối lượng AL2O3 đã dùng. b) tính khối lượng muối sinh ra.

 

ND
10 tháng 7 2021 lúc 7:11

nH2SO4= 0,3(mol)

a) PTHH: Al2O3 + 3 H2SO4 -> Al2(SO4))3 + 3 H2O

nAl2(SO4)3=nAl2O3= nH2SO4/3= 0,3/3=0,1(mol)

-> mAl2O3= 0,1 x 102= 10,2(g)

B) mAl2(SO4)3= 0,1 x 342= 34,2(g)

 

Bình luận (2)

Các câu hỏi tương tự
VL
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
CT
Xem chi tiết
BB
Xem chi tiết
VQ
Xem chi tiết