Bài 42: Nồng độ dung dịch

H24

hòa tan 5,6g Fe vào 300g đ HCl 3,65%. tính C% của dd sau pứ

NT
22 tháng 7 2021 lúc 8:47

                                          Số mol của sắt

                                   nFe = \(\dfrac{m_{Fe}}{M_{Fe}}=\dfrac{5,6}{56}=0,1\left(mol\right)\)

                                    Khối lượng của axit clohidric                                                 C0/0HCl = \(\dfrac{m_{ct}.100}{m_{dd}}\Rightarrow m_{ct}=\dfrac{C.m_{dd}}{100}=\dfrac{3,65.300}{100}=10,95\left(g\right)\)

                                            Số mol của axit clohidric

                                        nHCl = \(\dfrac{m_{HCl}}{M_{HCl}}=\dfrac{10,95}{36,5}=0,3\left(mol\right)\)

  Pt :                                    Fe + 2HCl → FeCl2 + H2\(|\)

                                            1         2           1          1

                                            0,1      0,3        0,1      0,1

   Lập tỉ số so sánh : \(\dfrac{0,1}{1}< \dfrac{0,3}{2}\)

                       ⇒ Fe phản ứng hết , HCl dư

                       ⇒ Tính toán dựa vào số mol Fe

                                Số mol của sắt clorua

                              nFeCl2 = \(\dfrac{0,1.1}{1}=0,1\left(mol\right)\)

                               Khối lượng của sắt clorua

                                mFeCl2 = nFeCl2 . MFeCl2

                                            = 0,1 . 127

                                            =12,7 (g)

                               Số mol dư của axit clohidric

                                    n = nban đầu  - nmol

                                           = 0,3 - (0,1 . 2)

                                           = 0,1 (mol)

                             Khối lượng dư của axit clohidric

                                        m = n . MHCl

                                                = 0,1 . 36,5

                                                = 3,65 (g)

                          Khối lượng của dung dịch sau phản ứng

                     mdung dịch sau phản ứng = mFe + mH2SO4 - mH2

                                                          = 5,6 + 300 - (0,1 . 2)

                                                           = 305,4 (g)

                            Nồng độ phần trăm của sắt clorua 

                          C0/0FeCl2 = \(\dfrac{m_{ct}.100}{m_{dd}}=\dfrac{12,7.100}{305,4}=4,16\)0/0

                          Nồng độ phần trăm của axit clohidric

                             C0/0HCl = \(\dfrac{m_{ct}.100}{m_{dd}}=\dfrac{3,65.100}{305,4}=1,19\)0/0

 Chúc bạn học tốt

Bình luận (0)
H24
22 tháng 7 2021 lúc 8:36

giúp em với em cần gấp

 

Bình luận (0)
H24
22 tháng 7 2021 lúc 8:38

\(n_{Fe}=\dfrac{5,6}{56}=0,1\left(mol\right)\\ m_{HCl}=\dfrac{300.3,65}{100}=10,95\left(g\right)\\ n_{HCl}=\dfrac{10,95}{36,5}=0,3\left(mol\right)\\ PTHH:Fe+2HCl\rightarrow FeCl_2+H_2\uparrow\\ \dfrac{n_{HCl}}{n_{Fe}}=\dfrac{0,3}{0,1}=\dfrac{3}{1}>\dfrac{2}{1}\)

Vậy HCl dư bài toán tính theo lượng Fe.

\(n_{FeCl_2}=n_{H_2}=n_{Fe}=0,1\left(mol\right)\\ m_{FeCl_2}=0,1.127=12,7\left(g\right)\\ m_{H_2}=0,1.2=0,2\left(g\right)\\ m_{\text{dd sau phản ứng}}=5,6+300-0,2=305,4\left(g\right)\\ C\%_{\text{dd sau phản ứng}}=\dfrac{12,7}{305,4}.100\%=4,158\%\)

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
PA
Xem chi tiết
LD
Xem chi tiết
CN
Xem chi tiết
MT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
UN
Xem chi tiết
DH
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
DT
Xem chi tiết