Chương I. Các loại hợp chất vô cơ

PL

Hòa tan 32g Fe2o3 vào đ 328,5g đ HCl 20%

a)Viết PT

b)tính m muối sắt tạo thành

c)tính nồng độ % các chất sau pứng

TB
15 tháng 7 2017 lúc 22:00

a)PTHH: Fe2O3 + 6HCl ----> 2FeCl3 + 3H2O

b) n\(Fe_2O_3\) = \(\dfrac{32}{160}=0,2\left(mol\right)\)

m\(HCl\) = \(\dfrac{20\%.328,5}{100\%}=65,7\left(g\right)\)

=> n\(HCl\) = \(\dfrac{65,7}{36,5}=1,8\left(mol\right)\)

Ta có tỉ lệ:\(\dfrac{0,2}{1}< \dfrac{1,8}{6}\) => Fe2O3 phản ứng hết, HCl dư

Theo PTHH: n\(FeCl_3\) = 2n\(Fe_2O_3\) = 2.0,2 = 0,4 (mol)

=> m\(FeCl_3\) = 0,4.162,5 = 65 (g)

c) m\(ddspu\) = 32 + 328,5 = 360,5 (g)

C%\(FeCl_3\)= \(\dfrac{65}{360,5}.100\%\approx18,03\%\)

Theo PTHH: n\(HCl\)(p/ứ) = 6n\(Fe_2O_3\)= 6.0,2 = 1,2 (mol)

=> n\(HCl\left(dư\right)\) = 1,8 - 1,2 = 0,6 (mol)

=> m\(HCl\left(dư\right)\) = 0,6.36,5 = 21,9 (g)

C%\(HCl\left(dư\right)\) = \(\dfrac{21,9}{360,5}.100\%\approx6,07\%\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
LM
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TA
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết