Chương I. Các loại hợp chất vô cơ

PT

Hòa tan 15,5 gam na2o vào nước thu được 0,5 lít dung dịch                                   câu a tính nồng độ mol/l của dung dịch thu được                                                          câu b tính thể tích dung dịch hcl 20% (d=1,8 g/ml) cần dùng để trung hòa dung dịch trên

 

NN
19 tháng 8 2016 lúc 18:40

 n Na2O= 15,5/ 62=0,25 mol

Na2O + H2O ---> 2NaOH

0,25 --->                   0,5 

CM NaOH = 0,5 / 0,5 =1 M

NaOH + HCl ---> NaCl  + H2O

0,5--->       0,5 

---> m HCl = 0,5 .36,5 =18,25 (g)

---> m dd HCl = (18,25 . 100)/ 20=91,25 (g)

----> V HCl = 91,25 / 1,8  = 50,694 (ml)

 

Bình luận (0)
DT
19 tháng 8 2016 lúc 10:05

Na2O + H2O -------> 2NaOH 
nNa2O = 15.5/62 = 0.25 
---> nNaOH = 0.5 
2NaOH + H2SO4 -------> Na2SO4 + 2H2O 
nH2SO4 = 1/2nNaOH = 0.25 
----> mH2SO 4 = 0.25*98 = 24.5 
mddH2SO4 = (24.5*100)/20 = 122.5 
---> VH2SO4 = 122.5/1.14 = 107.5ml

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
BA
Xem chi tiết
BA
Xem chi tiết
PL
Xem chi tiết
HH
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
SH
Xem chi tiết
TP
Xem chi tiết
CT
Xem chi tiết