Chương I. Các loại hợp chất vô cơ

HD

Hoà tan 12g NaOH vào dung dịch chứa 5,11g HCl . Dung dịch thu được sản phẩm làm quỳ tím chuyển sang màu gì?

NP
15 tháng 7 2018 lúc 21:46

nNaOH=0.3 mol

nHCl=0.14 mol

NaOH+HCl----->NaCl+ H2O

Xét tỉ lệ nNaOH/1>nHCl/1

=> NaOH dư=>DD làm quỳ hóa xanh

Bình luận (0)
NT
15 tháng 7 2018 lúc 21:46

\(n_{NaOH}=\dfrac{m_{NaOH}}{M_{NaOH}}=\dfrac{12}{40}=0,3\left(mol\right)\)

\(n_{HCl}=\dfrac{m_{HCl}}{M_{HCl}}=\dfrac{5,11}{36,5}=0,14\left(mol\right)\)

PTHH:NaOH+HCl----->NaCl+H2O

Theo PTHH:nNaOH<nHCl nên HCl dư=>NaOH phản ứng hết

=>Nhúng giấy quỳ tím vào thì giấy quỳ tím sẽ chuyển sang màu đỏ

Bình luận (2)

Các câu hỏi tương tự
HN
Xem chi tiết
DN
Xem chi tiết
39
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NM
Xem chi tiết
VN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
BT
Xem chi tiết
MA
Xem chi tiết