Dạng 2. Kim loại ,oxit kim loại hòa tan trong Axit hoặc Bazơ

MT

hòa tan 10,8g Al trong 1 lượng h2so4 vừa đủ thu đc dd X. thể tích NaOH 0,5M phải thêm vào dd X để có kết tủa sau khi nung đến khối lượng ko đổi cho ta 1 chất rắn có khối lượng 10,2g là:

A. 1,2l hoặc 2,8l

B. 1,2l

C. 2,8l

D. 1,2l hoặc 1,4l

BD
20 tháng 2 2017 lúc 20:46

Mình sẽ làm theo cách tính nhanh :

đầu tiên :

Al +H2SO4 \(\rightarrow Al^{3+}\) ta có số mol :\(n_{Al}=n_{Al^{3+}}=10,8:27=0,4\)

sau đó cho dd tác dụng với dd OH-.có 2 trường hợp xảy ra :

TH1 :OH- thiếu nên \(n_{OH-}=3n_{\downarrow}\)

BTNT Al ta có : \(n_{Al\left(OH\right)_3}=2.n_{Al_2O_3}=2.\left(10,2:102\right)=0,2\)

suy ra 0,5V=3.0,2 suy ra V=1,2

TH2: OH- dư :\(n_{OH-}=4.n_{Al^{3+}}-n_{\downarrow}\) \(\Leftrightarrow0,5V=4.0,4-0,2\)

suy ra V=2,8

từ đó chọn A

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
RT
Xem chi tiết
MD
Xem chi tiết
BL
Xem chi tiết
TP
Xem chi tiết
PT
Xem chi tiết
PH
Xem chi tiết
DH
Xem chi tiết
LN
Xem chi tiết
MD
Xem chi tiết