Bài 2. Điện trở của dây dẫn. Định luật Ôm

TN

Hãy giải thích tại sao người ta lại không mắc nối tiếp hai đèn có cùng hiệu điện thế định mức nhưng khác công suất định mức ? Lấy VD ?

NN
25 tháng 6 2017 lúc 9:49

Theo công thức : \(P=U.I=U.\dfrac{U}{R}=\dfrac{U^2}{R}\)

Nếu hai bóng đèn cùng U nhưng khác P thì điện trở của hai đèn khác nhau . Khi mắc nối tiếp bóng đèn nào có điện trở lớn , hiệu điện thế sẽ lớn còn bóng kia hiệu điện thế nhỏ hơn .

VD : Hai đèn \(R_1\left(6V-3W\right);R_2\left(6V-12W\right)\)

\(R_1=\dfrac{36}{3}=12\left(\Omega\right);R_2=\dfrac{36}{12}=3\Omega\)

\(R_1=4R_2=>U_1=4U_2\)

Gỉa sử hiệu điện thế qua bóng đèn là : U = 12V

\(U=U_1+U_2=4U_2+U_2=5U_2\)

\(U_2=\dfrac{12}{5}=2,4\left(V\right)=>U_1=U-2,4=9,6\left(V\right)\)\(\)

Vậy .....

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
TN
Xem chi tiết
VV
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
RP
Xem chi tiết
PD
Xem chi tiết
VC
Xem chi tiết
PD
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
VH
Xem chi tiết