Chương I. Các loại hợp chất vô cơ

LA

Hấp thụ toàn bộ 0,3 mol CO2 vào dd chứa 0,25 mol Ca(oh)2. khối lượng đs sau pư tăng hay giảm bao nhiêu gam

TP
27 tháng 6 2018 lúc 10:28

Ca(OH)2 + CO2 --> CaCO3 + H2O
0,25..........0,25.....0,25 mol
=> nCO2 (dư) = 0,3 - 0,25 = 0,05 mol
CaCO3 + CO2 + H2O = Ca(HCO3)2
0,05.........0,05 mol
=> nCaCO3 (dư) = 0,25 - 0,05 = 0,2 mol
=> mCaCO3 (dư) = 0,2.100 = 20g
mdd(giảm) = mCaCO3 - mCO2 = 20 - 0,3.44 = 6,8g

Bình luận (0)
TP
27 tháng 6 2018 lúc 10:29

CO2 + Ca(OH)2 ---------> CaCO3 + H2O.

0,25 <-0,25 -----------------> 0,25.

CO2 + CaCO3 + H2O ----------> Ca(HCO3)2.

0,05-> 0,05.

=> nCaCO3 còn lại=0,25-0,05=0,2 => m Kết tủa =20(g).

m CO2 thêm vào = 0,3.44=13,2(g).

=> mdd giảm = 20 - 13,2 = 6,8(g)

Bình luận (0)
TP
27 tháng 6 2018 lúc 10:29

n cO3 2- = 0,25.2 - 0,3 = 0,2 mol

=> m CaCO3 = 20 g

=> m dd giảm = 20 - 0,3.44 = 6,8 g

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
LA
Xem chi tiết
LM
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
DT
Xem chi tiết
KT
Xem chi tiết
KT
Xem chi tiết
MA
Xem chi tiết