Chương I. Các loại hợp chất vô cơ

LC

Hấp thụ 0,896 lít CO2 (đktc) vào cốc đựng V ml dd KOH 1,1M thu đc 4,57g muối. Tính V và nồng độ mol các chất trong dd sau phản ứng.

HA
21 tháng 6 2018 lúc 8:30

TH1: Xảy ra pư tạo muối TH (KOH dư)

\(CO_2+2KOH\rightarrow K_2CO_3+H_2O\)

0,04____________0,04

\(0,04>\dfrac{4,57}{138}=0,03\) (loại)

TH2: Xảy ra pư tạo muối axit

\(CO_2+KOH\rightarrow KHCO_3\)

0,04____________0,04

\(0,04< 0,0457\) (loại)

TH3: Xảy ra 2 pư trên

\(CO_2+2KOH\rightarrow K_2CO_3+H_2O\)

\(CO_2+KOH\rightarrow KHCO_3\)

Gọi a,b lần lượt là số mol của K2CO3, KHCO3

\(\left\{{}\begin{matrix}a+b=0,04\\138a+100b=4,57\end{matrix}\right.\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}a=0,015\\b=0,025\end{matrix}\right.\)

\(\Rightarrow V=\dfrac{0,055}{1,1}=0,05l=50ml\)

=> CM

Bình luận (4)
TT
21 tháng 6 2018 lúc 8:35

2KOH + CO2 -> K2CO3 + H2O (1)

KOH + CO2 -> KHCO3 (2)

nCO2=0.04(mol)

Đặt nK2CO3=a

nKHCO3=b

Ta có hệ:

\(\left\{{}\begin{matrix}138a+100b=4,57\\a+b=0,04\end{matrix}\right.\)

=>a=0,015;b=0,025

Từ 1 và 2:

nKOH(1)=2nK2CO3=0,03(mol)

nKOH(2)=nKHCO3=0,025(mol)

V=\(\dfrac{0,055}{1,1}=0,05\)(lít)

CM dd K2CO3=\(\dfrac{0,015}{0,05}=0,03M\)

CM dd KHCO3=\(\dfrac{0,025}{0,05}=0,05M\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
YM
Xem chi tiết
NY
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
HD
Xem chi tiết
LT
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
KT
Xem chi tiết
MS
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết