Bài 4. Sự rơi tự do

NN

Hai vật được thả rơi cùng một độ cao nhưng ở các thời điểm khác nhau.Sau 1s kể từ lúc vật 2 rơi, khoảng cách giữa 2 vật là 30m. Lấy g = 10m/s2​. Hỏi 2 vật được thả cách nhau bao lâu?

H24
28 tháng 9 2017 lúc 20:51
Chọn trục hướng thẳng đứng xuống dưới, gốc O trùng với điểm thả các vật, gốc thời gian là lúc thả vật thứ hai. Vì với thời gian t=1st=1s , vật rơi tự do chỉ được quãng đường h=5mh=5m nên theo đề bào thì vật thứ nhất phải rơi trước vật thứ hai. Nếu coi vật thứ nhất rơi trước vật thứ hai một khoảng ΔtΔt thì phương trình chuyển động của các vật là : Vật thứ nhất: y1=12g(t+Δt)2y1=12g(t+Δt)2 Vật thứ hai: y2=12g.t2y2=12g.t2 Tại t=1st=1s thì Δy=y1−y2=30⇔12g.(t+Δt)2−12g.t2=30Δy=y1−y2=30⇔12g.(t+Δt)2−12g.t2=30 Với t=1t=1 thì ta có: 5(1+Δt)2−5=30⇔(1+Δt)2=75(1+Δt)2−5=30⇔(1+Δt)2=7 ⇒Δt=7–√−1=1,646s.
Bình luận (2)
KA
28 tháng 9 2017 lúc 20:59

Quãng đường vật 2 đi được sau 1s rơi là

S=1/2.g.12=5m

=> Quãng đường vật 1 đi được khi vật 2 rơi được 1s là 5+30=35

Có 35=1/2.g.t2=5t2

=>t=7(s)

2 vật thả cách nhau 7-1=6s

Bình luận (4)

Các câu hỏi tương tự
TT
Xem chi tiết
VJ
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TC
Xem chi tiết
1H
Xem chi tiết
LW
Xem chi tiết
MT
Xem chi tiết
NM
Xem chi tiết
DC
Xem chi tiết