Chương II- Nhiệt học

NH

Giúp mình với,cần gấp mn ơi

H24
13 tháng 5 2021 lúc 8:51

Tóm tắt:

m1 = 0,5kg

t1 = 120oC

t2 = 30oC

t = 50oC

c1 = 130J/kg.K

c2 = 4200J/kg.K

a) Qtỏa = ?

b) Qthu = ?

c) m2 = ?

Giải:

a) Nhiệt lượng thỏi chì tỏa ra:

Qtỏa = m1c1(t1 - t) = 0,5.130.(120 - 50) = 4550J

b) Nhiệt lượng nước thu vào:

Qthu = m2c2(t - t2) = m2.4200.(50 - 30) = 84000m2J

c) Khối lượng của nước:

Áp dụng ptcbn: Qtỏa = Qthu

<=> 4550 = 84000m2

<=> m2 = 0,05kg

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
MN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
LK
Xem chi tiết
VT
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
BC
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
LA
Xem chi tiết
DN
Xem chi tiết