Chương II : Tam giác

H24

Bài tập ToánGiúp mình với

Một bạn học sinh thả diều ngoài đồng, cho biết đoạn dây diều từ tay bạn đến chiều dài 170m và bạn đứng cách nơi điêu được thả lên theo phương thẳng đứng là 80m. Tính độ cao của con diều so với mặt đất, biết tay bạn học sinh cách mặt đất 2m.

H24
27 tháng 2 2019 lúc 14:46

Áp dụng định lípitago ta có : khoảng cách của diều từ trên cao đến tay bạn hs theo phương vuông góc vs mặt đất là:

h1^2=170^2- 80^2 =150^2<=>h1=150(m)

Suy ra độ cao của con diều so vs mặt đất là

h=h1+h2=150+2=152 (m)

Chúc bn hk tốt !!!!!!

Nhớ nhấn nút like cho mk nha😊

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
BB
Xem chi tiết
CV
Xem chi tiết
CV
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
BT
Xem chi tiết
CV
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
NP
Xem chi tiết