CHƯƠNG IV: OXI - KHÔNG KHÍ

NT

giúp mình với mình có câu hỏi về hóa học:

Nhiệt phân thủy ngâ (II) oxit cho thủy ngân và oxi. hãy

a) tính khối lượng oxi sinh ra khi có 8mol HgO tham gia phản ứng

b) Tính khối lượng thủy ngân sinh ra khi có 434g HgO tham gia phản ứng

c) tính khối lượng thủy ngân (II) oxit đã phân tích khi có 150,75g Hgsinh ra

LD
25 tháng 2 2020 lúc 12:00

2HgO---->2Hg+O2

a) n O2=1/2n HgO=4(mol)

m O2=4.32=128(g)

b) n HgO=434/217=2(mol)

Theo pthh

n Hg=n HgO=2(mol)

m Hg=2.201=402(g)

c) n Hg=150,75/201=0,75(mol)

Theo pthh

n HgO=n Hg=0,75(mol)

m HgO=0,75.217=162,75(g)

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa

Các câu hỏi tương tự
QN
Xem chi tiết
QN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
LN
Xem chi tiết
A8
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
QN
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết
CA
Xem chi tiết