Chương I- Điện học

NT

Giúp mình với ạ

Bài 2 : Giữa 2 điểm A,B có U = 12V , người ta mắc điện trở R1 = 10 Ω nối tiếp với điện trở R2 . U giữa 2 đầu R2 đo được 4,5V .

a) Tính điện trở R2 và công suất tiêu thụ đoạn mạch A,B

b) Mắc thêm 1 bóng đèn song song R1 thì đèn sáng bình thường và công suất tiêu thụ của đoạn mạch A,B là 12W . Tìm các số ghi trên đèn ĐS ( 6V - 2,4 W )

Bài 3 : Cho điện trở R1 = 10 Ω , R2 = 20 Ω mắc nối tiếp với nhau vào 2 điểm có U không đổi là 12V

a ) Tính I qua mỗi điện trở

b) Tính lượng điện năng tiêu thụ của mạch trong thời gian 4 min

c) Mắc thêm 1 đèn ( 6V - 3W ) song song R2 . Hỏi I qua đèn tăng hay giảm ? Vì sao ?

PD
27 tháng 10 2018 lúc 15:07

Hiệu điện thế giữa 2 đầu R1 là:

U1 = U - U2 = 12 - 4,5 = 7,5 (V)

Cường độ dòng điện chạy qua R1 là:

I = I1 = I2 = U1/R1 = 7,5/10 = 0,75 (A)

Điện trở R2 là:

R2 = U2/I2 = 4,5/0.75 = 6 (Ω)

Công suất tiêu thụ của đoạn mạch AB là:

p = U.I = 12.0,75 = 9 (W)

b) Bài yêu cầu gì vậy.

Bài 3:

a) Điện trở tương đương toàn mạch là:

R = R1 + R2 = 10+20 = 30 (Ω)

Cường độ dòng điện chạy qua mạch chính là:

I = I1 = I2 = U/R = 12/30 = 0,4 (A)

b) Điện năng tiêu thụ của mạch trong 4ph là:

A = UIt = 12.0,4.4.60 = 1152 (J)

c) Điện trở của đèn là:

Rd = Ud2/pd = 62/3 = 12 (Ω)

Điện trở tương đương R2d là:

R2d = (R2.Rd)/(R2+Rd) = (20.12)/(20+12) = 7,5 (Ω)

Điện trở tương đương toàn mạch là:

R = R1 + R2d = 10+7,5 = 17,5 (Ω)

Cường độ dòng điện chạy qua mạch chính là:

I = I1 = I2d = U/R = 12/17,5 = 24/35 (A)

HĐT giữa 2 đầu R2d là:

U2d = U2 =Ud =I2d.R2d = 24/35.7,5 = 36/7 (V)

CĐDĐ chạy qua Rd là:

Id = Ud/Rd = 36/7/12=3/7(A)

CĐDĐ của Rd là:

Id' = pd/Ud = 3/6 = 0,5 (A)

Vậy I qua đèn giảm

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NL
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
DD
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
DP
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
BN
Xem chi tiết
DA
Xem chi tiết
MN
Xem chi tiết