Chương I. Các loại hợp chất vô cơ

PK

GIÚP MÌNH GIẢI BÀI VỚI MÌNH ĐANG CẦN GẤPkhocroiBài tập Tất cả

JE
28 tháng 7 2016 lúc 7:02

Hỏi đáp Hóa học

Bình luận (0)
JE
28 tháng 7 2016 lúc 7:49

Bài 2) Ở 90 độ C:

100 gam nước hoà tan 50 gam KCl để tạo 150 gam dung dịch bão hoà ở nhiệt độ này

a) C% của dung dịch bão hoà tại 90 độ C là:

(Khối lượng chất tan/Khối lượng dung dịch) . 100%

<=>     (50:150).100% = 33,33%

b) Ở 0 độ C:

Gọi m là khối lượng chất tan KCl ở 0o C => Khối lượng dung dịch tại nhiệt độ này là: 100+m

Theo đề bài ra ta có: m/100+m = 25,93%

=> m = 35 gam 

Vậy ở 0 độ C độ tan của KCl trong nước là 35 gam

c) Ở 90 độ C:

100 gam nước hoà tan 50 gam KCl tạo 150 gam dd

=> 600 gam dung dịch tạo 200 gam KCl và 400 gam nước

Ở 0 độ C:

100 gam nước hoà tan 35 gam KCl tạo 135 gam dd

=> 400 gam nước hoà tan được 140 gam KCl tạo 400 + 140 = 540 gam dung dịch

Vậy khi làm lạnh 600 gam dung dịch KCl từ 90 độ xuống 0 độ thì khối lượng dung dịch thu được là 540 gam

 

 

 

 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
HP
Xem chi tiết