Bài 2. Điện trở của dây dẫn. Định luật Ôm

NT

Giúp em 2 bài này với ạ

LL
16 tháng 10 2021 lúc 9:43

Bài 4:

a) \(R_{tđ}=\dfrac{R_1.R_2}{R_1+R_2}=\dfrac{3.6}{3+6}=2\left(\Omega\right)\)

b) \(R_{23}=\dfrac{R_2.R_3}{R_2+R_3}=\dfrac{6.2}{6+2}=1,5\left(\Omega\right)\)

\(R_{tđ}=\dfrac{R_{23}.R_1}{R_{23}+R_1}=\dfrac{1,5.3}{1,5+3}=1\left(\Omega\right)\)

Bình luận (0)
H24
16 tháng 10 2021 lúc 9:42

Bài 4:

Điện trở tương đương 1: \(R=\dfrac{R1.R2}{R1+R2}=\dfrac{3.6}{3+6}=2\Omega\)

Điện trở tương đương 2: \(\dfrac{1}{R'}=\dfrac{1}{R1}+\dfrac{1}{R2}+\dfrac{1}{R3}=\dfrac{1}{3}+\dfrac{1}{6}+\dfrac{1}{2}=1\Rightarrow R'=1\Omega\)

Bình luận (0)
H24
16 tháng 10 2021 lúc 9:44

Bài 5:

Điện trở tương đương: \(\dfrac{1}{R}=\dfrac{1}{R1} +\dfrac{1}{R2}+\dfrac{1}{R3}=\dfrac{1}{3}+\dfrac{1}{6}+\dfrac{1}{6}=\dfrac{2}{3}\Rightarrow R=1,5\Omega\)

Số chỉ Ampe kế: \(I=U:R=6:1,5=4A\)

Bình luận (4)

Các câu hỏi tương tự
TH
Xem chi tiết
KB
Xem chi tiết
HP
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết
NM
Xem chi tiết
LM
Xem chi tiết
QM
Xem chi tiết