Chương 4. Phản ứng oxy hóa - khử

NH

giải bằng ĐL Bảo toàn e                                                                              1/cho m g Cu pư hết vs dd HNO3 thu đc 8,96 l (đktc) hỗn hợp khí NO và NO2 có khối lg là 15,2 g. Tính m                                                                           2/cho m g Cu có tỷ lệ mol 1:2 tdvs HNO3 dư sau pư thu đc 6,72 l NO (đktc, sp khử duy nhất) . Tính m                                                                                  3/ Hỗn hợp y gồm 1,68 g Fe và 5,4 g Al. Cho hỗn hợp Y tan hoàn toàn trg V ml dd HNO3 2M . Sau pư chỉ thu dc sp khử duy nhất của N+5 là NO . Tính V và thể tích NO khi đó?

BN
29 tháng 12 2020 lúc 9:50

1) Gọi số mol NO và NO2 lần lượt là x và y ta có hệ pt về tổng số mol và khối lượng :

\(\left\{{}\begin{matrix}x+y=0,4\\30x+46y=15,2\end{matrix}\right.\)=> x = 0,2 , y = 0,2 

Cu0    →  Cu2+   +   2e                  N+5     +   3e    -->  N+2

                                                      N+5     +   1e    -->  N+4

\(\Sigma\)ne nhận = 0,2.3 + 0,2. 1 = 0,8 mol

Áp dụng ĐLBT eletron => neCu nhường = 0,8 mol <=> nCu = 0,4 mol

=> mCu = 0,4.64 = 25,6 gam

2)  Ý này tỷ lệ mol 1:2  là của Cu với kim loại nào vậy?

3) nFe = \(\dfrac{1,68}{56}\)= 0,03 mol   , nAl = \(\dfrac{5,4}{27}\) = 0,2 mol

Fe0    -->   Fe+3   + 3e                  N+5   +    3e    --> N+2

Al0     -->   Al+3     + 3e 

=> \(\Sigma\)ne nhường = 0,03.3 + 0,2.3 = 0, 69 mol

=> nNO = \(\dfrac{0,69}{3}\)=0,23 mol  <=> V NO = 0,23. 22,4 = 5,152 lít

nHNO3 phản ứng = 4nNO => nHNO3 = 0,92 mol

<=> V HNO3 =\(\dfrac{0,92}{2}\)= 0,46 lít

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
BT
Xem chi tiết
KK
Xem chi tiết
LT
Xem chi tiết
AP
Xem chi tiết
AP
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
AP
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
AP
Xem chi tiết