Bài 2. Điện trở của dây dẫn. Định luật Ôm

BH

Dùng ôm kế, đo được điện trở của một bóng đèn pin( loại đèn sợi đốt) là R0= 2.4 ôm. Khi nối bóng đèn này với nguồn điện để đèn sáng thì đo được hiệu điện thế giữa 2 đầu đèn U= 6V và cường độ dòng điện qua đèn I=0.5 A, ta tính được điện trở của đèn là R= 12ôm . Vì sao R và R0 lại khác nhau?khocroi

PT
16 tháng 8 2017 lúc 19:12

Có sai sót như vậy là do nhiều nguyên nhân:

- Điện trở của dây dẫn

- Dụng cụ đo chưa thực sự lí tưởng

- Điện trở thay đổi theo nhiệt độ của dây tóc bóng đèn và dây dẫn điện

- Trong quá trình đo có nhầm lẫn

- Dòng điện không ổn định

- ...

Bình luận (2)

Các câu hỏi tương tự
CC
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
BT
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
SK
Xem chi tiết
HH
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
DT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết