Bài 42: Nồng độ dung dịch

GB

dung dịch X là dung dịch CuSO4 trong đó tỉ lệ số nguyên tử Cu : số nguyên tử O là 1:6 tính nồng độ % dung dịch X?

H24
31 tháng 5 2021 lúc 10:41

Coi n CuSO4 = 1(mol) ; n H2O = a(mol)

Ta có : 

n Cu = n CuSO4 = 1(mol)

n O = 4n CuSO4 + n H2O = 4 + a(mol)

Suy ra : 

\(\dfrac{n_{Cu}}{n_O} = \dfrac{1}{4+a} = \dfrac{1}{6}\)

=> a = 2

Vậy :

m dd X = m CuSO4 + m H2O = 1.160 + 2.18 = 196(gam)

C% CuSO4 = 160/196  .100% = 81,63%

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
VL
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
HO
Xem chi tiết
BN
Xem chi tiết
LL
Xem chi tiết
KA
Xem chi tiết
AU
Xem chi tiết
NM
Xem chi tiết