Chương II- Điện từ học

TV

Dùng 1 dây dẫn có điện trở 10Ω để tải đi 1 công suất 400000W. Hiệu điện thế đặt vào 2 đầu dây là 20000V

a) TÍNH công suât hao phí trên đường dây tải điện?

b) Để giảm công suất hao phí đi 100 lần thì cần tăng hay giảm hiệu điện thế bao nhiêu lần? Vì sao?

TY
21 tháng 2 2020 lúc 5:25

Tóm tắt:

R= 10Ω

P= 400000W

U= 20000V

a) Php= ?(W)

b) P'hp= \(\frac{P_{hp}}{100}\)

U'= ? U

Vì sao?

Giải:

a) Công suất hao phí trên đường dây là:

\(P_{hp}=\frac{R.P^2}{U^2}=\frac{10.400000^2}{20000^2}=4000\left(W\right)\)

b) Theo đề ta có: P'hp= \(\frac{P_{hp}}{100}=\frac{4000}{100}=40\left(W\right)\)

Hiệu điện thế khi nhiệt lượng hao phí giảm 100 lần là:

\(U'=\sqrt{\frac{R.P^2}{P'_{hp}}}=\sqrt{\frac{10.400000^2}{40}}=200000\left(V\right)\)

\(=>\frac{U'}{U}=\frac{200000}{20000}=10\)

<=> U'= 10U

Vậy hđt cần tăng mười lần.

Chúc bạn học tốt.

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa

Các câu hỏi tương tự
TN
Xem chi tiết
MM
Xem chi tiết
TM
Xem chi tiết
AN
Xem chi tiết
M9
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
VL
Xem chi tiết