Chương II- Nhiệt học

DA

Dùng 1 ấm điện đun sối 4l nước có nhiệt độ ban đầu là 250C. Cho nhiệt dung riêng của nước là 4200J/kgK.

a) Tìm nhiệt lượng cần cung cấp cho nước sôi.

b)Biết trung bình mỗi phút ấm điện cung cấp cho nước bên trong một nhiệt lượng Q = 60kJ. Tìm thời gian đun sôi nước.

c)Khi đun nước được 15 phút thì mất điện, khi này nhiệt độ của nước chứa trong ấm là bao nhiêu? Cho Dnước = 1000kg/m3, cnhôm = 880J/kgK, cnước = 4200J/kgK.

TH
24 tháng 4 2022 lúc 11:35

-Ở đây không có KL của ấm nhôm nên mình không tính nhé.

a) Nước sôi\(\Rightarrow t_2=100^oC\)

Nước: \(V=4l\Rightarrow m=4kg\)

-Nhiệt lượng cần cung cấp cho nước sôi là:

  \(Q=m.c.\left(t_2-t_1\right)=4.4200.\left(100-25\right)=1260000\left(J\right)\)

b) -Đổi 21kJ=21000J.

-Thời gian đun sôi nước là:

            \(\dfrac{1260000}{60000}=21\left(phút\right)\)

c) -Nhiệt lượng nước thu vào để tăng nhiệt độ trong 15 phút là:

      \(Q=15.60000=900000\left(J\right)\)

-Nhiệt độ của nước chứa trong ấm là:

      \(Q=m.c.\left(t_3-t_1\right)\Rightarrow t_3=\dfrac{Q}{m.c}+t_1=\dfrac{900000}{4.4200}+25\approx78,57\left(^0C\right)\)

             

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
H7
Xem chi tiết
KL
Xem chi tiết
NY
Xem chi tiết
PD
Xem chi tiết
TB
Xem chi tiết
AN
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết
MK
Xem chi tiết
T1
Xem chi tiết