CHƯƠNG III: MOL VÀ TÍNH TOÁN HÓA HỌC

VQ

Đốt cháy trong ko khí thu đc nhôm oxit (Al2O3)

a) lập phương trình hóa học và cho biết tỉ lệ nguyên tử hay phân tử của các chất trong phản ứng

b) Nếu cho 10,8(g) Al phản ứng vừa đủ với 9,6(g) O2 thì sau phản ứng thu đc bao nhiêu (g) nhôm oxit

c) tính % về khối lượng của nguyên tố trong công thức hóa học ( Al2O3 )

d)trong 10,2g Al2O3 có bao nhiêu nguyên tử Al ?

( cho H=1 , N=14 , O=16 , Cu=64, Fe=56, C=12 , S=32 , Al=27 )

ai làm hộ e bài này với

p/s : hóa e học ko giỏi giúp e với còn 2 bài nữa , mọi người giúp e nhé

NP
3 tháng 12 2017 lúc 10:10

a) 4 Al + 3 O2 \(\underrightarrow{t^o}\) 2 Al2O3

4 : 3 : 2

b) mAl + mO2 = mAl2O3

10,8 + 9,6 = mAl2O3

\(\Rightarrow\) mAl2O3 = 20,4 (g)

c) MAl2O3 = 2.27+ 3.16 = 102 (g/mol)

% Al = \(\dfrac{2.27}{102}\) . 100% \(\approx\) 53%

% O = 100% - 53% = 47%

d) nAl2O3 = \(\dfrac{10,2}{102}\) = 0,1 (mol)

1 mol Al2O3 có 2 mol Al và 3 mol O

\(\Rightarrow\) 0,1 mol Al2O3 có 0,2 mol Al

Số nguyên tử Al : 0,2.6.1023 = 1,2.1023 (nguyên tử)

Bình luận (5)

Các câu hỏi tương tự
NC
Xem chi tiết
MT
Xem chi tiết
DL
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
HG
Xem chi tiết
KP
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết