CHƯƠNG IV: OXI - KHÔNG KHÍ

CO

Đốt cháy một hỗn hợp bột nhôm và bột magie, trong đó bột nhôm là 2,7 gam, cần tổng cộng 33,6 lít khí oxi (đktc). Tính phần trăm khối lượng mỗi kim loại trong hỗn hợp ban đầu.

HD
22 tháng 1 2017 lúc 16:16

PTHH:

2Mg + O2 =(nhiệt)=> 2MgO (1)

4Al + 3O2 =(nhiệt=> 2Al2O3 (2)

Ta có: nAl = \(\frac{2,7}{27}=0,1\left(mol\right)\)

\(\sum n_{O2}=\frac{33,6}{22,4}=1,5\left(mol\right)\)

+) nO2 (2) = \(\frac{0,1\times3}{4}=0,075\left(mol\right)\)

=> nO2(1) = 1,5 - 0,075 = 1,425 (mol)

=> nMg = 1,425 x 2 = 2,85 (mol)

=> mMg = 2,85 x 24 = 68,4 (gam)

=> \(\left\{\begin{matrix}\%m_{Mg}=\frac{68,4}{68,4+2,7}.100\%=96,2\%\\\%m_{Al}=100\%-96,2\%=3,8\%\end{matrix}\right.\)

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
TN
Xem chi tiết
GC
Xem chi tiết
TD
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
SD
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
DH
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
PH
Xem chi tiết