Chương 5. Hiđrocacbon no

H24

Đốt cháy hoàn toàn một hiđrocacbon A thu được 8,8 gam CO2 và 9 gam H2O.

Xác định CTPT của A?

LA
17 tháng 2 2021 lúc 19:25

Mình làm thêm phần đề bạn vừa sửa nhé!

Ta có: \(n_{CO_2}=\dfrac{8,8}{44}=0,2\left(mol\right)=n_C\)

\(n_{H_2O}=\dfrac{4,5}{18}=0,25\left(mol\right)\)

Vì: nH2O > nCO2 nên A là ankan.

⇒ nA = 0,25 - 0,2 = 0,05 (mol)

Giả sử CTPT của A là CnH2n+2. ( n ≥ 1, nguyên)

\(\Rightarrow n=\dfrac{n_C}{n_A}=\dfrac{0,2}{0,05}=4\left(tm\right)\)

Vậy: A là C4H10.

Bạn tham khảo nhé!

 

Bình luận (0)
MN
17 tháng 2 2021 lúc 19:26

\(n_{CO_2}=\dfrac{8.8}{44}=0.2\left(mol\right)\)

\(n_{H_2O}=\dfrac{4.5}{18}=0.25\left(mol\right)\)

\(n_{H_2O}>n_{CO_2}\Rightarrow A:ankan\)

\(CT:C_nH_{2n+2}\)

\(\dfrac{n}{2n+2}=\dfrac{0.2}{0.25\cdot2}\Rightarrow n=4\)

\(CT:C_4H_{10}\)

Bình luận (0)
H24
17 tháng 2 2021 lúc 19:23

Nhầm đề một xíu ạ, là 4,5 gam H2O.

Bình luận (0)
H24
17 tháng 2 2021 lúc 19:28

\(n_{CO_2} = \dfrac{8,8}{44} = 0,2(mol) < n_{H_2O} = \dfrac{4,5}{18} = 0,25\)

Suy ra : CTPT của A là CnH2n+2

Ta có :

\(\dfrac{n}{2n+2} = \dfrac{n_{CO_2}}{2n_{H_2O}} = \dfrac{0,2}{0,25.2}\\ \Rightarrow n = 4\)

Vậy CTPT của A : C4H10

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
MC
Xem chi tiết
PN
Xem chi tiết
NQ
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
NV
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
NP
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết