Bài 29: Anken

NV

Đốt cháy hoàn toàn hỗn hợp X gồm hai anken đồng đẳng liên tiếp cần số mol O2 gấp 5,28 lần số mol hỗn hợp X thu được 38,72 gam khí CO2.

a. Tìm CTPT của 2 anken

b. Tính % theo số mol mỗi anken trong hỗn hợp X

DL
5 tháng 5 2018 lúc 23:19

a. nCO2 = 0,88 (mol)

nhỗn hợp = x (mol) \(\rightarrow\) nO2 = 5,28x (mol)

Bảo toàn oxi:

5,28x.2 = 0,88.2 + 0,88 (do anken nên nCO2 = nH2O)

x = 0,25 (mol)

Ctrung bình = \(\dfrac{0,88}{0,25}\) = 3,52

C3H6 và C4H8

b. \(\left\{{}\begin{matrix}x+y=0,25\\3x+4y=0,88\end{matrix}\right.\)\(\rightarrow\)\(\left\{{}\begin{matrix}x=0,12\\y=0,13\end{matrix}\right.\)

%nC3H6 = 48%

%nC4H8 = 52%

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NA
Xem chi tiết
CN
Xem chi tiết
CN
Xem chi tiết
VS
Xem chi tiết
CN
Xem chi tiết
CN
Xem chi tiết
CN
Xem chi tiết
NV
Xem chi tiết
CN
Xem chi tiết