Bài 45: Axit cacboxylic

H24

Đốt cháy hoàn toàn 8,8 gam một axit no, đơn chức X cần 11,2 lít khí O2 (đktc). Xác định CTPT của axit.

MN
28 tháng 6 2021 lúc 16:19

\(n_{O_2}=\dfrac{11.2}{22.4}=0.5\left(mol\right)\)

\(C_nH_{2n}O_2+\left(1.5n-1\right)O_2\underrightarrow{^{t^0}}nCO_2+nH_2O\)

\(\dfrac{0.5}{1.5n-1}..........0.5\)

\(M=14n+32=\dfrac{8.8}{\dfrac{0.5}{1.5n-1}}=17.6\cdot\left(1.5n-1\right)\)

\(n=4\)

\(CT:C_3H_7COOH\)

Bình luận (0)
H24
28 tháng 6 2021 lúc 16:18

$n_{O_2} = \dfrac{11,2}{22,4} = 0,5(mol)$

X : $C_nH_{2n}O_2$
Bảo toàn electron :
$n_X.(4n + 2n - 2.2) = 4n_{O_2}$

$\Rightarrow n_X = \dfrac{2}{6n-4}$

$\Rightarrow \dfrac{2}{6n-4}.(14n + 32} = 8,8$

$\Rightarrow n = 4$

Vậy CTPT của axit là $C_4H_8O_2$

Bình luận (0)
H24
28 tháng 6 2021 lúc 16:20

$n_{O_2} = \dfrac{11,2}{22,4} = 0,5(mol)$
$X : C_nH_{2n}O_2$
Bảo toàn electron : 

$n_X.(4n + 2n -2.2) = 4n_{O_2}$

$\Rightarrow n_X = \dfrac{2}{6n-4}$

$\Rightarrow \dfrac{2}{6n-4}.(14n + 32) = 8,8$

$\Rightarrow n = 4$

Vậy CTPT là $C_4H_8O_2$

Bình luận (3)

Các câu hỏi tương tự
VN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
BK
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
LL
Xem chi tiết
HH
Xem chi tiết
SK
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết