Chương 5. Nhóm Halogen

H24

Đốt cháy hoàn toàn 4,8 gam kim loại M (hóa trị 2) bằng khí chlorine, thu được 19 gam muối chloride.Xác định kim loại M

PA
11 tháng 6 2023 lúc 18:11

Áp dụng định luật bảo toàn khối lượng:
`m_(Cl_2)=19-4,8=14,2(g)`

`=>n_(Cl_2)=(14,2)/(71)=0,2(mol)`

PTHH: \(M+Cl_2 \rightarrow MCl_2\) (có điều kiện `t^o)`

Từ đó ta suy ra `n_(M)=0,2(mol)`

`=>M=(4,8)/(0,2)=24`

`=>M` là `Mg` (Magiê)

 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
GB
Xem chi tiết
DT
Xem chi tiết
DV
Xem chi tiết
SB
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
PN
Xem chi tiết
BT
Xem chi tiết