Bài 36. Mêtan

PH
đốt cháy hoàn toàn 22.4 lít khí metan(đktc) a) viết pt phản ứng b) tính vO2 cần dùng để đốt cháy lượng khí trên c) dẫn sản phẩm cháy đi qua bình đựng 160g dd NAOH 25% tính khối lượng muối tạo ra
NT
4 tháng 2 2018 lúc 20:12

PTHH : CH4 + O2 \(\rightarrow\) CO2 + H2O (1)

a) Số mol CH4 tham gia phản ứng là

\(n_{CH_4}=\dfrac{V_{CH_4}}{22,4}=\dfrac{22,4}{22,4}=1\left(mol\right)\)

Theo PTHH ta có \(V_{O_2}=2V_{CH_4}=2\cdot2=4\left(mol\right)\)

Thể tích oxi cần dùng để đốt cháy 22,4 ( l ) CH4 ( đktc ) là

\(V_{O_2}=n_{O_2}\cdot22,4=4\cdot22,4=89,6\left(l\right)\)

b) PTHH : CO2 + NaOH \(\rightarrow\) Na2CO3 + H2O (2)

Theo PTHH (1) ta có

\(n_{CO_2}=n_{CH_4}=1\left(mol\right)\)

Theo PT 2 ta lại có

\(n_{Na_2CO_3}=n_{CO_{2_{ }}}=1\left(mol\right)\)

Khối lượng Na2CO3 thu được là

\(m_{Na_2CO_3}=M_{Na_2CO_3}\cdot n_{Na_2CO_3}=106\cdot1=106\left(g\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
AM
Xem chi tiết
NW
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
LL
Xem chi tiết
TV
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết