Chuyên đề mở rộng dành cho HSG

MA

Đốt cháy hoàn toàn 1,8 gam hợp chất hữu cơ A (chứa C,H,O) thu được 1,344 lít CO2 (đktc) và 1,08 gam H2O.

a) Tính thành phần trăm của các nguyên tố trong A

c) Tìm công thức phân tử của A. Biết tỉ khối hơi của X so với khí oxi bằng 5,625

ND
17 tháng 6 2019 lúc 20:04

Gọi CTHH của A là CxHyOz:

a, Bảo toàn C : --> nC=nCO2=1,344/22,4=0,06 mol;

Tương tự BT H : nH=2*nH2O=2*1,08/18=0,12 mol;

%C= 0,06*12/1,8=40%;

%H= 0,12*1/1,8=6,67%;

%O=100-6,67-40=53,33%;

b, Ta có : mA=mC + mH + mO=1,8

<--> mO= 1,8-0,06*12-0,12*1=0,96(g)

--> nO=0,06 mol;

Ta có : x: y: z =nc: nH : nO= 0,06 : 0,12 : 0,06=1: 2: 1;

CTTQ của A là (CH2O)n

Do tỉ khối của A với oxi là 5,625 nên MA=5,625*32=180;

--> n=180/(12+2+16)=6;

--> CTPT: C6H12O6

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
PH
Xem chi tiết
KC
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
HA
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
GC
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết