CHƯƠNG III: MOL VÀ TÍNH TOÁN HÓA HỌC

DD

đốt cháy hoàn toàn 1 mol chất hữu cơ X cần dùng 6,5 mol khí oxi thu đựơc 4 mol khí CO2 và % mol nước.tìm CTHH của X

LH
7 tháng 1 2017 lúc 16:56

X đốt chỉ tạo ra Co2, H2O --> X gồm C, H, có thể có O
nC = 4 mol
nH = 10 mol
nO(X) = 2nCO2 + nH2O - 2nO2 = 2*4 + 5 - 2*6.5 = 0
--> Trong X không có O
Gọi CTTQ của X là CxHy
--> nC = nX*x = x = 4
nH = nX *y = y = 10
--> CTPT là C4H10

Bình luận (2)
NB
7 tháng 1 2017 lúc 20:29

câu trả lời chưa đầy đủ vì xét hai trường hợp x có hai hoặc ba nguyên tố sau đó mới làm theo cách của bạn trên

Bình luận (7)
NB
7 tháng 1 2017 lúc 21:37

câu hỏi này bạn cần bổ sung thêm số mol của nước thì mới có thể làm được hoặc phẩn trăm của nước nếu bạn bổ sung thì mới có thể làm đúng

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
HD
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TL
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
BB
Xem chi tiết