CHƯƠNG IV: OXI - KHÔNG KHÍ

H24

đốt cháy hoàn toàn 1 hỗn hợp khí gồm có CO và H2 cần dùng 9,6 gam oxi khí sinh ra có 8,8 gam CO2

viết PTHH

H24
7 tháng 8 2016 lúc 12:30

nCO2=0,2mol

PTHH: 2CO+O2=>2CO2

         0,2<--0,1<---0,2

=> mO2=0,2.32=6,4g

=> khối lượng Oxi phản ứng với H2 là :

9,6-6,4=3,2g

=> nH2O=3,2:32=0,1mol

PTHH: 2H+O2=>H2O

           0,2<-0,1<-0,2

=> mH2=2.0,2=0,4g

mCO =0,2.28=5,6g

=> m hh=5,6+0,4=6g

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NS
Xem chi tiết
DH
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
PT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
JP
Xem chi tiết
JP
Xem chi tiết