CHƯƠNG III: MOL VÀ TÍNH TOÁN HÓA HỌC

PT

Đốt cháy 2,8g Mg thu được 4,4g chất rắn

a) Tính \(m_{O_2}\) phản ứng và \(m_{Mg}\) phản ứng

b) Tính hiệu suất của phản ứng

DH
8 tháng 3 2021 lúc 22:53

a, Bảo toàn khối lượng ta có: $m_{O_2}=1,6(g)$

$2Mg+O_2\rightarrow 2MgO$

Do đó $n_{Mg/tgpu}=0,1(mol)\Rightarrow m_{Mg}=2,4(g)$

b, Suy ra $\%H=\frac{2,4.100}{2,8}=85,71\%$

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
PT
Xem chi tiết
PT
Xem chi tiết
DN
Xem chi tiết
PT
Xem chi tiết
LM
Xem chi tiết
MN
Xem chi tiết
DN
Xem chi tiết
DN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết