Bài 31: Tính chất - Ứng dụng của Hiđro

MB

Đốt cháy 2,8 lít Hiđro sinh ra nước a

a, Tính thể tích ở điều kiện tiêu chuẩn và khối lượng oxi cần dùng

b, Tính khối lượng nước thu được

Các bạn giúp mình với 🤗

KH
19 tháng 2 2019 lúc 20:16

Thục TrinhHỏi đáp Hóa học

Bình luận (4)
HD
19 tháng 2 2019 lúc 21:02

a) \(n_{H_2}=\dfrac{2,8}{22,4}=0,125\left(mol\right)\)

PTHH: \(2H_2+O_2\underrightarrow{t^0}2H_2O\)

Theo PTHH: \(n_{H_2}:n_{O_2}=2:1\)

\(\Rightarrow n_{O_2}=n_{H_2}.\dfrac{1}{2}=0,125.\dfrac{1}{2}=0,0625\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow V_{O_2\left(đktc\right)}=0,0625.22,4=1,4\left(l\right)\)

\(\Rightarrow m_{O_2}=0,0625.32=2\left(g\right)\)

b) Theo PTHH: \(n_{H_2}:n_{H_2O}=2:2=1\)

\(\Rightarrow n_{H_2O}=n_{H_2}=0,125\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow m_{H_2O}=0,125.18=2,25\left(g\right)\)

Bình luận (0)
TT
19 tháng 2 2019 lúc 20:10

PTHH: \(2H_2+O_2\underrightarrow{t^o}2H_2O\\ 0,125mol:0,0625mol\rightarrow0,125mol\)

\(n_{H_2}=\dfrac{2,8}{22,4}=0,125\left(mol\right)\)

a. \(V_{O_2}=0,0625.22,4=1,4\left(l\right)\)

\(m_{O_2}=0,0625.32=2\left(g\right)\)

b. \(m_{H_2O}=0,125.18=2,25\left(g\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
DN
Xem chi tiết
NM
Xem chi tiết
DN
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
NK
Xem chi tiết